Dòng xe đạp Giant 2 phuộc (Full Suspension) năm 2026-2026 bao gồm 4 dòng chính phân phối mạnh tại Việt Nam: Stance (Entry Trail), Trance (Core Trail/All-mountain), Anthem (XC Race/Trail) và Reign (Enduro), cùng các biến thể vật liệu khung Nhôm ALUXX, Carbon Advanced và Carbon Pro. Bài viết này tổng hợp thông số kỹ thuật, geometry, cấu hình nhóm phụ kiện và quy trình mua hàng chính hãng để bạn định vị đúng xe phù hợp kỹ năng, địa hình và ngân sách.
Sau đây, nội dung sẽ triển khai chi tiết lineup Full Suspension hiện tại, so sánh trực diện 3 dòng bán chạy nhất Stance – Trance – Anthem, phân tích tiêu chí chọn size khung cùng chuẩn bánh xe 27.5/29/Mullet, giải mã cấu hình groupset/phanh/phuộc trên từng phân khúc giá, và hướng dẫn quy trình nhận xe, bảo hành tại hệ thống Giant Vietnam. Phần bổ sung FAQ sẽ giải quyết các rào cản kỹ thuật, tài chính khi đầu tư xe Full Suspension đầu đời.
Hãy cùng tìm hiểu để chốt đơn chính xác, tránh sai lệch nhu cầu thực tế.
Giant hiện có những dòng xe 2 phuộc (Full Suspension) nào năm 2026-2026?
Giant hiện cung cấp 4 dòng xe 2 phuộc chính hãng tại Việt Nam năm 2026-2026 là Stance, Trance, Anthem, Reign, phân biệt rõ rệt bởi travel phuộc, geometry và công nghệ khung để phục vụ từng phong cách đạp từ XC, Trail, All-mountain đến Enduro. Dưới đây là cách định vị nhanh lineup theo phong cách và vật liệu khung.
Phân loại theo phong cách đạp: XC (Anthem), Trail/All-mountain (Stance, Trance), Enduro (Reign), Downhill (Glory)
Lineup Full Suspension của Giant được chia thành 4 nhóm phong cách đạp chính, mỗi nhóm sở hữu travel phuộc trước/sau, góc đầu tube và reach đặc trưng phù hợp địa hình mục tiêu. Cụ thể:
- Anthem (XC Race / XC Trail): Travel 100mm trước/sau. Góc đầu tube (~67.5° – 68°), reach ngắn, stack cao. Thiết kế nhấn mạnh hiệu suất đạp leo dốc, trọng lượng nhẹ, phản xạ nhanh. Phù hợp đua XC, marathon, phượt đường dài tốc độ cao.
- Stance (Entry Trail / Trail): Travel 120mm trước/sau (Gen 2026-2026 cập nhật 120mm sau). Góc đầu tube ~66°, reach trung bình. Sử dụng công nghệ FlexPoint (khung nhôm) hoặc FlexPoint Pro (carbon) – đơn giản, nhẹ, ít bảo dưỡng. Phù hợp newbie lên đời, rừng nhẹ, đơn đường cơ bản, ngân sách 20-35 triệu.
- Trance (Core Trail / All-Mountain): Travel 130mm sau / 140mm trước (29er) hoặc 150mm trước / 135mm sau (Mullet 2026-2026). Góc đầu tube ~65° – 65.5°, reach dài, stack thấp. Sử dụng hệ thống Maestro 4 điểm nối – độ cứng cao, chống bob đạp tốt, kiểm soát 내려 tốt. Đây là dòng “cân bằng nhất”, phù hợp đa số biker Việt: phượt rừng, leo dốc kỹ thuật, nhảy nhẹ, drop nhẹ. Phân phối mạnh nhất các mẫu Trance 29 1/2/3 và Trance X Advanced.
- Reign (Enduro): Travel 160mm sau / 170mm trước (29er) hoặc 170mm sau / 180mm trước (Mullet). Góc đầu tube ~63.5° – 64°, reach rất dài, wheelbase dài. Maestro tối ưu cho xuống dốc tốc độ cao, chướng ngại vật lớn, bike park. Phù hợp biker kỹ thuật cao, tập trung downhill/enduro racing.
- Glory (Downhill): Dòng chuyên DH thuần túy, travel 200mm, không phân phối rộng rãi cho người dùng phổ thông, không đi sâu trong bài.
Lưu ý phân phối: Tại thị trường Việt Nam, Stance, Trance, Anthem, Reign là 4 dòng được nhập khẩu chính hãng đều đặn, có sẵn kho các size S, M, L, XL tại hệ thống Giant Store. Dòng Glory thường đặt hàng đặc biệt (indent).
Phân loại theo vật liệu khung: Nhôm (ALUXX) vs Carbon (Advanced/Pro) – Ảnh hưởng giá & trọng lượng như thế nào?
Vật liệu khung quyết định 60-70% trọng lượng xe, độ cứng ngang, độ bền va đập và chênh lệch giá đáng kể trên cùng một dòng xe. Giant phân chia 3 cấp độ:
- ALUXX (Nhôm hợp kim 6061/6011 tự sản xuất): Khung nặng hơn carbon khoảng 400-600g (tùy size). Độ cứng tốt, chịu va đập tốt, giá thành thấp nhất. Phổ biến trên Stance 29 1/2, Trance 29 2/3, Reign 29 2.
- Advanced Grade Composite (Carbon cấp 1): Quy trình ép carbon nhiệt độ cao, áp suất cao. Khung nhẹ hơn ALUXX ~400-500g, độ cứng ngang tối ưu, hấp thụ rung tốt hơn (compliance). Giá cao hơn ALUXX khoảng 10-15 triệu đồng. Phổ biến trên Trance X Advanced 1/2, Anthem Advanced 1/2, Reign Advanced 1/2.
- Advanced Pro Grade Composite (Carbon cấp 2 – Top): Carbon cao cấp nhất, bố trí sợi tối ưu từng điểm ứng lực. Khung nhẹ nhất, cứng nhất, đắt nhất. Dành cho mẫu Pro/Team (Trance Advanced Pro 29 0, Reign Advanced Pro 29 0, Anthem Advanced Pro 29 0).
Ví dụ so sánh thực tế (Tham khảo): Trance 29 2 (ALUXX, SLX/XT mix) ~55-60 triệu; Trance X Advanced 2 (Carbon Advanced, XT) ~70-75 triệu. Chênh ~15-20 triệu cho khung nhẹ ~500g, ride feel mượt mà hơn, nhưng khung nhôm bền bỉ hơn với va đập mạnh (nứt vs dập). Người mới nên ưu tiên ALUXX cấp cao (Trance 29 2) thay vì Carbon cấp thấp nếu ngân sách hạn hẹp, vì cấu hình phụ kiện (groupset, phuộc, phanh) trên mẫu nhôm cấp cao thường tốt hơn carbon cấp nhập môn cùng giá.
So sánh chi tiết 3 dòng “bán chạy nhất” Stance vs Trance vs Anthem: Khác nhau ở đâu?

Có thể bạn quan tâm: Xe Đạp Galaxy Của Nước Nào? Xuất Xứ, Chất Lượng Thực Tế & Top Mẫu Bán Chạy 2026
Stance, Trance, Anthem là 3 dòng xuất hiện dày đặc nhất trên SERP và trong quyết định mua của biker Việt, đại diện cho 3 phân khúc: Entry Trail, Core Trail và XC/Trail Race. Sự khác biệt cốt lõi nằm ở travel, geometry, công nghệ phuộc sau (FlexPoint vs Maestro) và mục đích sử dụng.
Bảng so sánh thông số then chốt: Travel, Geometry, Bánh xe, Trọng lượng mục tiêu
Dưới đây là bảng đối chiếu thông số đại diện cho Model Year 2026-2026 (có thể khác nhẹ theo mẫu mã cụ thể ALUXX/Advanced):
| Tiêu chí | Giant Stance 29 (Gen 2) | Giant Trance 29 / Trance X (Gen 4) | Giant Anthem 29 (Gen 4) |
|---|---|---|---|
| Phong cách | Entry Trail / Trail | Core Trail / All-Mountain | XC Race / XC Trail |
| Travel Sau / Trước | 120mm / 130mm | 130mm / 140mm (29er) 135mm / 150mm (Mullet) | 100mm / 100mm (110mm trước tuỳ mẫu) |
| Công nghệ phuộc sau | FlexPoint (Single Pivot + Flex Stay) | Maestro (4-bar linkage) | FlexPoint Pro (Carbon) / FlexPoint (ALUXX) |
| Góc đầu tube (Head Tube Angle) | ~66° | ~65° – 65.5° (Flip Chip Low) | ~67.5° – 68° |
| Reach (Size M) | ~430-435mm | ~450-455mm (29er) / ~460mm (Mullet) | ~425-430mm |
| Chainstay Length | 435mm | 435mm (29er) / 438mm (Mullet) | 432mm |
| Kích thước bánh | 29″ (Front & Rear) | 29″ (29er) hoặc Mullet (29F/27.5R) | 29″ |
| Trọng lượng khung (Size M, ALUXX) | ~2.3 – 2.4 kg (kèm amort) | ~2.6 – 2.8 kg (kèm amort) | ~1.9 – 2.0 kg (kèm amort) |
| Độ phù hợp địa hình VN | Rừng nhẹ, đơn đường flow, phượt nhẹ | Đa dụng nhất: Rừng kỹ thuật, leo dốc, nhảy drop, bike park nhẹ | Leo dốc nhanh, phượt đường dài, đua XC, rừng ít kỹ thuật |
Giải thích bảng: Stance nhẹ, gọn, FlexPoint đơn giản (ít bushing, ít bảo dưỡng) nhưng travel 120mm giới hạn khả năng hấp thụ đập mạnh. Trance dùng Maestro 4 điểm nối – phức tạp hơn, nặng hơn, nhưng cung cấp độ cứng ngang cao, phân tách lực phanh (anti-rise) và lực đạp (anti-squat) cực tốt, cho phép đạp mạnh khi xuống dốc mà không bị “bóp phuộc”. Anthem nhẹ nhất, travel 100mm, geometry dựng thẳng – vua leo dốc nhưng yếu khi xuống dốc kỹ thuật, drop.
Đâu là lựa chọn cho “Newbie lên đời”, “Biker phượt đường dài”, “Biker rừng kỹ thuật”?
Lựa chọn đúng dòng xe tránh được việc “mua sai mục đích” – lỗi thường gặp khiến biker phải bán xe lỗ sau 6-12 tháng.
- Newbie lên đời / Ngân sách ~20-35 triệu: Chọn Stance 29 (mẫu 1 hoặc 2).
- Lý do: Giá nhập môn, khung nhôm ALUXX bền bỉ cho phép va đập khi học kỹ thuật. FlexPoint ít hỏng hóc, dễ bảo dưỡng tại nhà. Geometry 66° đủ an toàn cho đơn đường, rừng nhẹ. Groupset Deore/CUES 11-12s trên mẫu 1/2 đủ dải số leo dốc.
- Biker phượt đường dài, leo dốc nhiều, đua XC amateur / Ngân sách ~40-60 triệu+: Chọn Anthem (Advanced 1/2 hoặc ALUXX 1).
- Lý do: Trọng lượng nhẹ (~11-12kg xe hoàn chỉnh), hiệu suất đạp cao nhất nhờ travel 100mm, geometry dựng. Phù hợp marathon 80-100km, leo dốc dốc dài. Không phù hợp nếu bạn thường xuyên xuống dốc kỹ thuật, nhảy drop >30cm.
- Biker rừng kỹ thuật, all-rounder (leo tốt, xuống tốt, nhảy drop, bike park) / Ngân sách ~45-70 triệu: Chọn Trance 29 (mẫu 2/1) hoặc Trance X Advanced (mẫu 2/1).
- Lý do: Đây là “xe một cái làm tất cả” (Quiver killer). Travel 130/140mm + Maestro + Geometry 65° cho phép leo dốc hiệu quả (nhờ anti-squat) và xuống dốc tự tin (anti-rise, reach dài). Mullet option (Trance X 2026-2026) tăng thêm sự linh hoạt sau. Groupset SLX/XT/GX Eagle trên các mẫu này đảm bảo độ bền cao cho điều kiện rừng bùn, sỏi Việt Nam.
Tiêu chí chọn size khung & bánh xe (27.5 vs 29 vs Mullet) cho người Việt
Chọn sai size khung hoặc chuẩn bánh xe là nguyên nhân hàng đầu gây mỏi người, mất kiểm soát và chấn thương. Giant cung cấp bảng size chuẩn quốc tế nhưng người Việt thường có thân người ngắn, chân dài so với người Âu, cần lưu ý Standover height.
Bảng size khung theo chiều cao (Size S, M, L, XL) – Áp dụng cho các dòng 2 phuộc Giant
Bảng dưới đây áp dụng cho khung Nhôm ALUXX và Carbon Advanced/Pro (Geometry khung cùng size thường giống nhau, chỉ khác reach/stack nhẹ do độ dày carbon). Số liệu tham khảo từ Giant Global/Vietnam:
| Size Khung | Chiều cao người đạp (cm) | Inseam (cm) tham khảo | Standover Height (cm) ước lượng |
|---|---|---|---|
| XS | 150 – 162 | 70 – 76 | ~73 – 75 |
| S | 162 – 172 | 76 – 80 | ~75 – 77 |
| M | 172 – 180 | 80 – 84 | ~78 – 80 |
| L | 180 – 188 | 84 – 88 | ~81 – 83 |
| XL | 188 – 196 | 88 – 92 | ~84 – 86 |
Lưu ý quan trọng cho Full Suspension (FlexPoint/Maestro):
Khung 2 phuộc thường có top tube cong xuống thấp (kinked/top tube drop) để nhường chỗ cho amort sau và link Maestro. Do đó Standover height (độ cao khung giữa hai chân) thường thấp hơn xe Hardtail cùng size 2-4cm. Người Việt hay chọn size lớn hơn 1 size (Size Up) so với bảng hướng dẫn để có Reach dài hơn, tư thế đạp thoải mái, ổn định khi xuống dốc.
Ví dụ: Biker cao 173cm (bảng khuyến nghị Size M) thường chọn Size L trên Trance/Reign để reach ~455-460mm phù hợp xu hướng geometry hiện đại (Long, Low, Slack). Tuy nhiên, phải kiểm tra Standover Size L (~80-81cm) so với inseam ~80cm – vẫn an toàn (còn dư 1-2cm). Nếu inseam ngắn (<78cm), nên giữ Size M và lắp stem ngắn hơn (35-40mm) để bù reach.

Có thể bạn quan tâm: Cách Chọn Xe Đạp Galaxy MT219 2026: Giá, Màu Sắc, Khung Thép Không Gỉ Và Size Phù Hợp Cho Bé Học Sinh
27.5 linh hoạt, 29 vượt chướng ngại vật, Mullet (Mixed) cân bằng – Chọn loại nào?
Chuẩn bánh xe quyết định đặc tính lăn, vượt chướng ngại vật và cảm giác lái. Giant đã chuyển dần sang 29″ và Mullet trên các dòng Trail/Enduro gen mới.
- 27.5 inch (Stance 29 gen cũ/Stance 27.5 gen cũ – hiện Stance 2026-2026 chỉ còn 29er):
- Ưu: Nhẹ, quay vòng nhanh, dễ ném xe (manual, jump), phù hợp người thấp (Size XS/S).
- Nhược: Lăn kém, dễ mắc kẹt rễ cây, đá nhỏ, ổn định kém ở tốc độ cao.
- Bối cảnh VN: Đã lỗi thời trên dòng Trail mới. Chỉ còn trên xe cũ hoặc dòng Stance gen cũ.
- 29 inch (Anthem, Trance 29, Reign 29, Stance 29 gen mới):
- Ưu: Vượt chướng ngại vật (rễ, đá, sỏi) tốt nhất nhờ góc tấn công nhỏ, momentum lăn lớn, bám đường tốt, ổn định tốc độ cao.
- Nhược: Nặng hơn, quay vòng chậm hơn, khó ném xe, reach hiệu dụng dài (khó cho người thấp).
- Bối cảnh VN: Chuẩn mực cho XC (Anthem), Trail/All-mountain (Trance 29), Enduro (Reign 29). Phù hợp rừng rậm, đường sỏi, đơn đường flow tốc độ cao tại Việt Nam.
- Mullet / Mixed Wheel (29″ trước / 27.5″ sau) – Trance X 2026-2026, Reign 2026-2026:
- Ưu: Kết hợp ưu điểm: Bánh trước 29″ vượt chướng ngại vật, bám phanh trước tốt. Bánh sau 27.5″ nhẹ, quay vòng nhanh, dễ ném xe, rút ngắn chainstay (thường 435-438mm vs 440-445mm trên 29er) -> dễ manual, jump, xoay người tốt hơn.
- Nhược: Cần lốp/đai dự phòng 2 size. Geometry thay đổi (BB thấp hơn ~5-8mm, HTA mở ra ~0.5°) – có Flip Chip để điều chỉnh.
- Tại sao Giant chuyển sang Mullet trên Trance/Reign gen mới? Để giải quyết nghịch lý: Trail/Enduro cần bánh to trước để xuống dốc an toàn, nhưng cần bánh nhỏ sau để xe “chơi” được (playful), dễ nhảy, dễ xoay trên đơn đường kỹ thuật Việt Nam (thường chật, nhiều cua góc).
- Khuyến nghị: Nếu bạn ưu tiên phượt xa, ổn định, leo dốc hiệu quả -> Chọn 29er (Trance 29, Anthem, Reign 29). Nếu bạn ưu tiên kỹ thuật, nhảy drop, manual, bike park, đơn đường xoay nhiều -> Chọn Mullet (Trance X, Reign Mullet).
Phân tích cấu hình nhóm phụ kiện (Groupset) trên các cấp giá Giant
Cấu hình groupset, phanh, phuộc trên tên mẫu mã (ví dụ Trance 29 1, 2, 3) tuân theo quy tắc: Số càng nhỏ = Cấp càng cao = Giá càng cao. Hiểu rõ phân tầng giúp bạn không trả tiền thừa cho logo mà bỏ lỡ cấu hình cốt lõi.
Nhóm nhập môn (CUES 9/10/11s, Deore 12s) vs Cao cấp (SLX, XT, GX Eagle) – Đáng đồng tiền bát gạo?
Trên các mẫu Stance, Trance 29 3, Anthem ALUXX 2/3 thường trang bị Shimano CUES (U6000 11s, U8000 11s) hoặc Deore M6100 12s. Trên Trance 29 2/1, Trance X Advanced, Reign 29 2/1 trang bị SLX M7100, XT M8100 hoặc SRAM GX Eagle.
So sánh cốt lõi:
| Tiêu chí | Nhập môn (CUES / Deore 12s) | Cao cấp (SLX / XT / GX Eagle) |
|---|---|---|
| Dải số (Range) | 11-51T (Deore 12s) / 11-50T (CUES 11s) | 10-51T (SLX/XT/GX) – Dải rộng hơn, leo dốc nhẹ hơn |
| Trọng lượng | Nặng hơn ~300-500g (cassette thép, crank nhôm đúc) | Nhẹ hơn (Cassette Spider carbon/Alu, Crank rỗng) |
| Độ bền / Nhạy bén | Chuyển số chậm hơn, độ ma sát dây cao hơn, cassette mòn nhanh | Chuyển số nhanh, nhẹ nhàng (Hyperglide+ / X-Sync), cassette bền hơn (Ti/Alu cogs) |
| Chi phí thay thế (Cassette + Chain) | Rẻ: Cassette Deore 12s ~1.2-1.5tr, Chain ~300k | Đắt: Cassette XT ~3.5-4tr, SLX ~2.5tr, GX ~2.5tr; Chain ~600-800k |
| Khuyến nghị | Stance, Trance 3, Anthem ALUXX 2/3: Đủ dùng, rẻ thay thế. | Trance 2/1, Trance X, Reign 1/2, Anthem Advanced: Bắt buộc cho rừng kỹ thuật, đua, tải trọng lớn. |
Mẹo: Deore 12s (M6100) là “điểm ngọt” giá/hiệu năng tốt nhất hiện nay. CUES 11s (U6000/U8000) chấp nhận được trên Stance tầm trung nhưng dải số hẹp hơn Deore 12s. Tránh mẫu nào còn dùng Deore 11s (M5100) hoặc Alivio/Acera trên xe 2 phuộc tầm trung (giá >35tr) vì dải số 11-42T/11-46T rất khổ khi leo dốc rừng.
Phanh đĩa dầu & Phuộc trước: Các cấp độ phổ biến trên xe Giant phân phối VN
Phanh và phuộc trước ảnh hưởng trực tiếp 70% an toàn và trải nghiệm điều khiển. Giant phân tầng rõ rệt theo mã mẫu (1, 2, 3).
1. Phanh đĩa dầu (Hydraulic Disc Brake):
- Shimano MT200 / MT400 / MT420 (2 piston): Phân phối trên Stance 3, Trance 3, Anthem ALUXX 3. Đánh giá: Đủ dùng cho xe <13kg, đường bằng, rừng nhẹ. MT400/420 tốt hơn MT200 (caliper 2 piston đối xứng, lever điều chỉnh reach). Yếu khi xuống dốc dài, nóng phanh, bóp 4 ngón tay mỏi.
- Shimano MT500 / MT520 (4 piston – MT520) / MT600 (4 piston): Trên Stance 1/2, Trance 2, Anthem Advanced 2. Đánh giá: Ngưỡng an toàn tối thiểu cho Trail/Enduro. 4 piston (MT520/MT600) lực phanh mạnh gấp đôi 2 piston, điều khiển 1 ngón, ít mỏi. Rotor 180mm/200mm.
- Shimano XT M8120 (4 piston) / XTR M9120 / SRAM Code R/RSC / G2 R/RS: Trên Trance 1, Trance X Advanced 1, Reign 1, Anthem Advanced Pro. Đánh giá: Top tier. Tản nhiệt tốt (Ice Tech), lực phanh tuyến tính, bền bỉ mùa mưa bùn.
Khuyến nghị rotor: Xe 2 phuộc bắt buộc rotor trước 200mm (hoặc 180mm sau). Mẫu nào xuất xưởng rotor 180mm trước/160mm sau (thường thấy trên Stance 3, Trance 3) nên upgrade rotor trước 200mm ngay (chi phí ~500-800k) để an toàn xuống dốc.
2. Phuộc trước (Fork):
- X-Fusion RC32 / RC34 / Sweep (Air, Charger Damper cơ bản): Chỉ trên Stance (cả mẫu 1, 2, 3). Travel 130mm. Đánh giá: Giá rẻ, setup Sag dễ, nhưng damper cơ bản (chỉ điều chỉnh Rebound, Low-speed Compression), dễ bị “blow through” (nén hết hành trình) trên đập lớn, bôi trơn kém khi lạnh. Đủ cho Entry Trail.
- Fox Rhythm 34 / Float 34 Rhythm (GRIP Damper): Trên Trance 29 3, Trance 29 2 (một số lô), Anthem ALUXX 1/2. Đánh giá: GRIP damper tin cậy, bền, điều chỉnh LSC/LSR. Rhythm là cấp OEM (không có Kashima coat), nhưng hiệu năng ổn định, phù hợp Trail.
- Fox Performance 34 / 36 (GRIP2 Damper): Trên Trance 29 1, Trance X Advanced 2, Reign 29 2. Đánh giá: Điểm ngọt Trail/Enduro. GRIP2 cho phép điều chỉnh HSC/HSR/LSC/LSR (4 chiều). Khả năng kiểm soát đập lớn, bám đất cực tốt.
- Fox Factory 34 / 36 / 38 (GRIP2, Kashima Coat): Trên Trance X Advanced 1, Reign 29 1, Anthem Advanced Pro. Đánh giá: Mượt nhất, bền nhất, đẹp nhất, đắt nhất.
- RockShox Recon / 35 Gold / 35 Silver (Charger RC / RC2): Thỉnh thoảng xuất hiện trên lô hàng đặc biệt (Indent) thay Fox. Recon/35 Silver cấp nhập môn, 35 Gold/Charger 2.1/3.1 cấp cao. Tương đương Fox Rhythm/Performance.
Mẹo nhận biết cấp độ qua tên mẫu (Model Year 2026-2026):
Stance 29 3: Deore/CUES + MT400 + X-Fusion RC32.
Stance 29 2: Deore 12s + MT520 + X-Fusion RC34.
Stance 29 1: SLX 12s + MT600 + X-Fusion Sweep (hoặc Fox Rhythm nếu may mắn).
Trance 29 3: Deore 12s + MT420 + Fox Rhythm 34.
Trance 29 2: SLX/XT mix + MT520 + Fox Rhythm 34 (hoặc Performance 34).
Trance 29 1: XT + XT M8120 + Fox Performance 34 GRIP2.
Trance X Advanced 2: XT + XT M8120 + Fox Performance 36 GRIP2 (Mullet).
Trance X Advanced 1: XT/XTR hoặc GX/XX1 + Code RSC + Fox Factory 36 GRIP2 (Mullet).

Có thể bạn quan tâm: Xe Đạp Galaxy Size 24: Danh Sách Các Model, Thông Số Kỹ Thuật & Giá Bán Mới Nhất
Mua xe Giant 2 phuộc chính hãng ở đâu? Quy trình kiểm tra & Bảo hành cần biết
Mua xe chính hãng là điều kiện duy nhất để nhận bảo hành khung trọn đời (Lifetime Warranty cho chủ đầu tiên) và bảo hành phuộc 2 năm. Hệ thống phân phối Giant Việt Nam hoạt động theo mô hình NPP độc quyền và Đại lý Cấp 1.
Hệ thống NPP độc quyền Giant Vietnam vs Đại lý cấp 1 uy tín – Cách phân biệt tránh hàng trôi/fake
Giant Vietnam (Công ty TNHH Giant Vietnam) là đơn vị độc quyền nhập khẩu, phân phối. Hệ thống bao gồm:
1. Giant Store (Cửa hàng độc quyền): Được Giant VN quản lý trực tiếp về hình ảnh, phần mềm ERP, đội ngũ kỹ thuật đào tạo chuẩn. Có biển hiệu “Giant Store” + “Authorized Dealer”.
2. Đại lý Cấp 1 (Authorized Dealer Level 1): Cửa hàng độc lập ký hợp đồng phân phối, được cấp phần mềm bảo hành, đặt hàng trực tiếp Giant VN. Có biển hiệu “Giant Authorized Dealer”.
3. Website chính thức: giant.vn (cổng thông tin), giantvietnam.vn (cửa hàng online chính hãng – ít dùng để bán xe hoàn chỉnh do cần lắp ráp), các Fanpage Giant Storeverified.
Cách phân biệt tránh hàng trôi/fake/lắp ráp ngoài:
Kiểm tra Serial Number (S/N) trên khung: Mọi khung Giant chính hãng có mã vạch/QR code dán dưới yoke (phần nối ống ngồi/ống dưới) hoặc in laser trên ống ngồi. Scan QR hoặc tra cứu trên giantvietnam.vn -> Tra cứu bảo hành. Nếu không tra cứu được -> Không phải chính hãng.
Hóa đơn đỏ (VAT) / Hóa đơn điện tử: Phải có tên công ty Giant Vietnam hoặc Đại lý Cấp 1 được ủy quyền, mã số thuế khớp, tem/chữ ký ký hiệu.
Thẻ bảo hành vật lý / Bảo hành điện tử: Giant VN hiện chuyển sang Bảo hành điện tử (E-Warranty) trên app/website. Khi mua, kỹ thuật viên phải kích hoạt bảo hành ngay tại cửa hàng gán S/N khung, S/N amort sau, S/N phuộc trước vào tài khoản Giant ID của khách. Nếu không kích hoạt -> Mất bảo hành.
Giá niêm yết: Giant VN quy định giá bán lẻ thống nhất (MSRP) trên toàn hệ thống. Nếu mua rẻ hơn MSRP >5-10% (không phải chương trình khuyến mãi chính hãng) -> Cao rủi ro hàng trôi, hàng nhập lậu, hoặc xe đã bị thay thế linh kiện.
Checklist nhận xe mới 100%: Khung, Phuộc, Phanh, Chuyển số, Bảo hành khung trọn đời / Phuộc 2 năm
Trước khi ký nhận xe và rời cửa hàng, hãy yêu cầu kỹ thuật viên thực hiện checklist sau (thường mất 15-20 phút):
1. Khung & Vỏ ngoài:
Kiểm tra mạ sơn, decal: Không trầy xước, bong tróc, bong keo decal (đặc biệt khung carbon kiểm tra kỹ vết va đập khi vận chuyển).
Kiểm tra alignment (căn chỉnh) khung: Đặt xe thẳng, quan sát từ sau xem ống ngồi, amort sau, bánh sau có thẳng hàng không.
Kiểm tra Flip Chip (nếu có Trance/Reign Mullet): Xác nhận vị trí Low/High theo ý muốn (mặc định thường Low).
2. Hệ thống Phuộc (Suspension):
Amort sau (Rear Shock): Kiểm tra không rò rỉ dầu, khít chặt các bushing/bolt (Maestro link). Setup Sag ngay tại cửa hàng: Biker mặc đầy đủ đồ (mũ, balo nước, giày) ngồi lên xe, kỹ thuật viên bơm hơi/điều chỉnh coil để Sag = 25-30% travel sau (Trance/Reign: ~33-39mm; Stance: ~30-36mm; Anthem: ~25-30mm). Ghi nhớ áp suất (PSI) vào note điện thoại.
Phuộc trước (Fork): Kiểm tra không rò rỉ dầu ở chân phuộc, seal bụi. Setup Sag 15-20% travel trước. Kiểm tra khóa khẩn (Lockout) nếu có.
3. Hệ thống Phanh (Brakes):
Ép phanh trước/sau: Cảm tay cứng, điểm cắn (bite point) nhất quán, không mềm, không hụt hơi.
Kiểm tra rotor: Thẳng, không vo cong. Kích thước rotor đúng spec (Trước 200mm/180mm, Sau 180mm/160mm).
Kiểm tra dây phanh: Không uốn kinking, verin cắm chắc.

Có thể bạn quan tâm: Xe Đạp Galaxy ML250 Giá Bao Nhiêu? Review Chi Tiết & So Sánh Cùng Phân Khúc 4 Triệu
4. Hệ thống Truyền động (Drivetrain):
Chuyển số (Index): Chạy thử toàn bộ cassette (1-12 hoặc 1-11). Chuyển mượt, không bị nhảy số, không tiếng “rít” dây xích.
Kiểm tra Chainline: Xích chạy thẳng giữa chainring và cassette.
Kiểm tra Torque vít crank, vít chainring, vít cassette (yêu cầu cửa hàng có đinh torque).
5. Bánh xe & Lốp:
Kiểm tra tension ray (bóp cặp ray nghe tiếng đều).
Kiểm tra true bánh (xoay bánh quan sát wobble ngang/dọc < 1-2mm).
Áp suất lốp (Tire Pressure): Setup theo trọng lượng biker + địa hình (tham khảo: Trước 22-25 PSI, Sau 25-28 PSI cho lốp Tubeless 2.4-2.6 inch). Kiểm tra valve core chặt, không rò rỉ.
6. Bảo hành & Giấy tờ:
Kích hoạt Bảo hành điện tử (E-Warranty) ngay tại quầy: Yêu cầu nhân viên scan S/N khung, S/N Fork, S/N Shock vào tài khoản Giant ID của bạn. Chụp màn hình xác nhận.
Nhận Hóa đơn, Thẻ thành viên (nếu có), Sách hướng dẫn sử dụng (QR code).
Chính sách Bảo hành Giant VN (Áp dụng chủ đầu tiên, đăng ký trong 30 ngày):
Khung: Trọn đời (Lifetime) – Chỉ lỗi sản xuất vật liệu/che tạo. Không bao gồm va đập, sửa chữa sai quy trình, thay đổi cấu trúc.
Phuộc sau (Rear Shock) & Phuộc trước (Fork): 2 năm (Fox/RockShox/X-Fusion tuân theo chính sách hãng qua Giant VN).
Phụ kiện (Groupset, Phanh, Bánh, Cॉकpit…): 1 năm.
Mất bảo hành: Xe không qua đăng ký, xe được mua bên thứ 3 (second hand), sửa chữa tại nơi không phải Đại lý Cấp 1, thay đổi cấu trúc khung (cắt, hàn), sử dụng không đúng mục đích (DH trên xe XC).
Những câu hỏi thường gặp (FAQ) khi đầu tư xe Giant Full Suspension đầu đời
Sau khi nắm thông tin sản phẩm, các rào cản tâm lý, kỹ thuật, tài chính thường nảy sinh. Phần này giải đáp 4 câu hỏi hóc búa nhất.
Có nên mua xe 2 phuộc cũ (Second hand) hay mới 100%?
Nên mua mới 100% nếu: Bạn là newbie, không am hiểu kiểm tra khung carbon, amort, bearing Maestro. Bảo hành trọn đời khung chỉ áp dụng cho chủ đầu tiên – giá trị này rất lớn (khung carbon Trance/Reign/Reign Advanced giá 30-50tr). Mua mới được setup Sag, index số, ép phanh chuẩn từ đầu.
Chỉ cân nhắc xe cũ (Second hand) khi: Bạn có kinh nghiệm kiểm tra xe hoặc đi cùng người rành. Mốc giá an toàn tham khảo (Model 2026-2026, tình trạng 8-9/10, full hộp, còn bảo hành hoặc mới hết bảo hành):
Stance 29 (ALUXX): 15 – 22 triệu.
Trance 29 / Trance X (ALUXX): 25 – 38 triệu.
Trance Advanced / Anthem Advanced: 35 – 55 triệu.
Reign 29 / Reign Advanced: 40 – 65 triệu.
Rủi ro lớn nhất xe cũ:
1. Khung Carbon: Nứt tóc (hairline crack) ở khu vực Head tube, BB, Chainstay, Link Maestro – khó phát hiện bằng mắt thường, cần test supersonic hoặc bóc sơn. Va đập mạnh trước đó có thể làm kiệt sức carbon.
2. Hệ thống Maestro/Phuộc sau: Bushing kẹt, mòn, rò rỉ damper (IFP/Bladder). Chi phí service đầy đủ (Full service Fox/RockShox) ~3-5 triệu/lần.
3. Bearing khung: Bộ bearing Maestro (6-8 con) mòn do bùn nước VN -> kêu, kẹt, hỏng link. Thay bộ ~1.5-2.5 triệu.
4. Lịch sử va chạm: Khung nhôm dập (dented) ở Down tube, Chainstay -> mất độ cứng, nguy hiểm.
Lời khuyên: Nếu ngân sách chỉ够 mua Trance 29 2 cũ (gen 2026-2026) ~30tr, hãy cân nhắc Stance 29 1/2 mới (giá ~28-33tr) để có bảo hành trọn đời, công nghệ mới hơn (FlexPoint gen 2, geometry cập nhật), yên tâm hơn.
Cách setup Sag/Rebound phuộc sau Maestro cơ bản tại nhà

Hệ thống Maestro (Trance, Reign) nhạy cảm với Sag. Setup sai -> Bob đạp (Sag quá sâu) hoặc cứng, mất bám đất (Sag quá nông).
Quy trình 3 bước tại nhà (Cần: Bơm hơi cao áp Shock pump, dây keo/dây cao su đánh dấu Sag):
Đặt Sag (Quantum lún tĩnh):
- Mở khóa toàn bộ (Open mode) cả Compression và Rebound trên amort sau.
- Biker mặc đầy đủ trang bị (mũ, balo, giày, găng). Ngồi lên xe tư thế tự nhiên (đứng trên bàn đạp, ngồi vào yên), không đạp, không phanh. Người giúp giữ cân bằng.
- Đẩy vòng O-ring (hoặc dây keo) xuống sát body amort.
- Nhẹ nhàng xuống xe. Đo khoảng cách O-ring di chuyển so với body.
- Mục tiêu Sag: 25-30% travel sau.
- Trance 29 (130mm travel): Sag = 32.5 – 39mm.
- Reign 29 (160mm travel): Sag = 40 – 48mm.
- Stance/Anthem (FlexPoint 100-120mm): Sag = 25 – 36mm.
- Bơm hơi thêm (giảm Sag) hoặc thả hơi (tăng Sag) cho đạt mục tiêu. Ghi nhớ PSI.
Chỉnh Rebound (Hồi vị – HSR/LSR):
- Đưa Rebound về vị trí trung tâm (giữa Open và Close).
- Đẩy xe xuống hẳn (bóp phuộc nén hết) rồi thả bật. Quan sát amort hồi vị.
- Quá nhanh (bật nhảy): Xoay chậm lại (hướng Tortoise/+) -> Tăng damping.
- Quá chậm (hồi chậm, không kịp ăn đập tiếp theo): Xoay nhanh hơn (hướng Hare/-) -> Giảm damping.
- Mục tiêu: Hồi vị nhanh, kiểm soát, không bật nhảy người lên yên. Thường Fox Float X/DPS/X2: 3-5 click từ từ nhanh nhất. RockShox Super Deluxe: 4-6 click từ từ nhanh nhất.
Chỉnh Compression (Nén – LSC/HSC) & Flip Chip (nếu có):
- LSC (Low Speed Compression): Thêm LSC (xoay +) nếu bị bob đạp nhiều khi leo dốc ngồi. Giảm LSC nếu cảm thấy cứng, rung lắc tay lái trên đường sỏi nhỏ.
- HSC (High Speed Compression – chỉ có Factory/Performance Elite): Thêm HSC nếu hay “bottom out” (nén hết hành trình) trên đập lớn, drop. Giảm HSC nếu cảm thấy đập cứng, mất bám đất.
- Flip Chip (Trance X/Reign Mullet): Vị trí Low (mặc định): BB thấp, HTA mở (65°), ổn định xuống dốc. Vị trí High: BB cao, HTA dựng (65.5°), dễ leo dốc kỹ thuật, tránh đáy khung chạm đá. Chỉ thay đổi khi amort tháo ra hoặc dùng công cụ chuyên dụng.
Lưu ý đặc thù Maestro: Hệ thống 4 điểm nối có Anti-rise cao -> Phanh sau làm nén phuộc (Brake Jack) ít hơn các hệ Single Pivot/FlexPoint. Tuy nhiên, khi setup Sag, hãy lưu ý Sag được đo ở trạng thái tĩnh (ngồi yên). Khi phanh mạnh xuống dốc, phuộc sẽ nén thêm một chút do Anti-rise, đây là đặc tính thiết kế bình thường.
Nâng cấp (Upgrade) gì trước trên xe tầm trung (Stance/Trance 2/3)?
Thứ tự ưu tiên upgrade dựa trên tỷ lệ Hiệu quả trải nghiệm / Chi phí:
- Lốp xe (Tires) – Ưu tiên SỐ 1: Lốp xuất xưởng (thường Maxxis Rekon/Forekaster/Ardent Race compound Dual/EXO) thường mềm, mỏng, không bám rừng bùn/sỏi Việt Nam.
- Upgrade: Lốp trước Maxxis Assegai / DHF / DHR II (MaxxGrip/MaxxTerra, EXO+ hoặc DD). Lốp sau DHR II / Dissector / Rekon (MaxxTerra, EXO+). Chi phí: ~2.5 – 4.5 triệu/cặp. Hiệu quả ngay lập tức: Bám cua, phanh, leo dốc tăng 50%.
- Phanh (Brakes) – Nếu xe đang dùng MT200/MT400/MT420 (2 piston) hoặc Rotor 160/180mm:
- Upgrade: Caliper 4 piston (Shimano MT520/MT600/XT M8120) + Rotor trước 200mm (RT-MT800/RT-CL800). Chi phí: ~3-6 triệu cặp trước/sau. Hiệu quả: An toàn tuyệt đối, kiểm soát 1 ngón, ít mỏi tay.
- Phuộc trước (Fork) – Nếu đang dùng X-Fusion (Stance) hoặc Fox Rhythm/Recon (Trance 3):
- Upgrade: Fox 34/36 Performance GRIP2 (mới ~12-18tr, cũ ~7-10tr) hoặc RockShox Pike/35 Gold/Ultimate Charger 2.1/3.1. Chi phí lớn nhưng thay đổi hoàn toàn khả năng xuống dốc, bám đất, giảm mỏi tay. Cân nhắc: Chỉ upgrade khi kỹ thuật đã vượt quá giới hạn phuộc hiện tại (thường hay bottom out, thiếu hỗn độn, damper kém).
- Groupset 1x12s (Nếu đang dùng 11s hoặc Deore 12s muốn nhẹ hơn/dải số rộng hơn):
- Upgrade: SLX M7100 hoặc GX Eagle (Cassette + Chain + Derailleur + Shifter + Crank). Chi phí ~5-8 triệu. Hiệu quả: Nhẹ hơn, dải số 10-51T leo dốc nhẹ nhàng, chuyển số mượt hơn. Không khuyến nghị upgrade Groupset trước Lốp/Phanh/Phuộc.
Tính toán: Trance 29 2 vs Trance 29 1 (Chênh ~15-20tr).
Trance 29 1 có sẵn: Fox Performance 34 GRIP2, XT 4 piston, XT 12s, Carbon wheels (thường).
Nếu mua Trance 29 2 (Fox Rhythm, MT520, SLX/XT mix) -> Upgrade Fork Performance GRIP2 (~10tr cũ) + Phanh XT (~4tr) + Lốp (~3tr) = ~17tr. Gần bằng chênh lệch giá mẫu 1 nhưng mất thời gian, công sức, rủi ro lắp ráp. -> Nên mua mẫu cao cấp hơn (Trance 29 1 / Trance X Advanced 2) ngay từ đầu nếu ngân sách cho phép.
Chi phí bảo dưỡng định kỳ hàng năm ước tính bao nhiêu?
Xe 2 phuộc (Full Suspension) phức tạp hơn Hardtail, chi phí bảo dưỡng cao hơn do hệ thống phuộc, bearing khung, dây phanh nội tuyến.
Bảng chi phí tham khảo tại hệ thống Giant Store / Đại lý Cấp 1 (Giá năm 2026-2026, chưa VAT 10%):
| hạng mục | Tần suất khuyến nghị | Chi phí ước lượng (VNĐ) | Ghi chú |
|---|---|---|---|
| Vệ sinh, bôi trơn truyền động (Drivetrain clean/lube) | 1-2 tháng / lần | 150.000 – 300.000 | Làm tại nhà được. Cửa hàng thường free nếu mua lốp/phụ kiện. |
| Thay dây xích + Cassette (Khi mòn >0.5% / 0.75%) | 6-12 tháng / lần | 600.000 – 4.000.000 | Tùy cấp Deore/XT/XTR. Cassette XT ~3.5tr. |
| Service phuộc trước (Lower Leg Service – Dầu bôi trơn, Seal bụi, Foam ring) | 6 tháng / lần (Quan trọng!) | 800.000 – 1.500.000 | Fox/RockShox khuyến nghị 50h/100h. Bùn nước VN mòn seal nhanh. |
| Service amort sau (Air Can Service – Dầu, Seal piston, IFP) | 6 tháng / lần | 600.000 – 1.200.000 | Làm kèm phuộc trước. Kiểm tra bushing Maestro. |
| Full Service Damper (Phuộc trước & Sau – Thay dầu damper, Bladder/IFP, Piston) | 12 tháng / lần (Hoặc 100-150h) | 2.500.000 – 5.000.000 / cái | Bắt buộc để duy trì hiệu năng damper (GRIP2, Charger 3). Chỉ làm tại trung tâm ủy quyền (Giant Service Center). |
| Kiểm tra & Bôi trơn Bearing khung (Maestro Link / FlexPoint) | 12 tháng / lần | 500.000 – 1.500.000 (Lao động) | Phụ tùng bearing bộ ~1.5-2.5tr (nếu thay). Nhôm ALUXX ít hỏng hơn Carbon. |
| Bleed phanh (Thay dầu phanh Mineral Oil / DOT) | 12 tháng / lần | 300.000 – 600.000 / cặp | Dầu Mineral Oil (Shimano) thay dễ hơn DOT (SRAM). |
| Căn bánh (True wheels) + Kiểm tra Ray | 6-12 tháng / lần | 200.000 – 500.000 / bánh | Quan trọng sau va đập, nhảy drop. |
Tổng chi phí bảo dưỡng “chuẩn” hàng năm (Giả sử đạp 50-80h/năm, điều kiện rừng bùn VN):
Xe tầm trung (Stance/Trance 2/3 – Fox Rhythm/X-Fusion, Shimano Deore/SLX): ~4 – 6 triệu/năm (2 lần Lower leg/Air can + 1 lần Full service Damper + Bleed phanh + Bearing + Lốp/Xích tiêu hao).
Xe cao cấp (Trance 1/Reign 1/Advanced – Fox Factory/Performance Elite, XT/XTR/Code): ~6 – 10 triệu/năm (Chi phí Full service Damper cao hơn, dây xích/Cassette đắt hơn, Lốp cao cấp mòn nhanh do compound mềm).
Lời khuyên: Đừng lười service phuộc 6 tháng/lần. Dầu bôi trơn khô, seal bụi rách -> bùn nước xâm nhập -> hỏng damper, hỏng thân phuộc (stanchion) -> Chi phí sửa chữa gấp 5-10 lần chi phí service. Bảo hành phuộc 2 năm yêu cầu phải có lịch sử service định kỳ tại đơn vị ủy quyền.
Cập Nhật Lúc Tháng 10 6, 2026 by admin









